Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 5 – Năm học 2016-2017 – Hà Việt Chương

Tải Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 5 – Năm học 2016-2017 – Hà Việt Chương

Xem trước Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 5 – Năm học 2016-2017 – Hà Việt Chương

doc
4 trang
Người đăng
dothuong
Lượt xem
596Lượt tải
0
Download
Bạn đang xem tài liệu “Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 5 – Năm học 2016-2017 – Hà Việt Chương”, để tải tài liệu gốc về máy bạn click vào nút DOWNLOAD ở trên
Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 5 - Năm học 2016-2017 - Hà Việt Chương
ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 _ VÒNG 5 (2015-2016)

Mở ngày 26/10/2015

BÀI 1 : Chọn theo thứ tự tăng dần.

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

BÀI THI SỐ 2: 

1,68m

8,025 tấn

24,75 dam

75,075 kg

25,0125 ha

0,450km = 450m

Nửa chu vi hình chữ nhật là:

450 : 2 = 225 (m)

Tổng số phần bằng nhau là:

2 + 3 = 5 (phần)

Giá trị 1 phần là:

225 : 5 = 45 (m)

Số đo chiều dài hình chữ nhật là:

45 x 3 = 135 (m)

Đáp số: 135m

9,09dam2

Khi bớt đi ở 2 số, mỗi số 9 đơn vị thì tổng mới sẽ là:

368 - 9 x 2 = 350

Tổng số phần bằng nhau:

2 + 3 = 5 (phần)

Giá trị 1 phần là:

350 : 5 = 70

Số lớn khi đã bớt đi 18 đơn vị:

70 x 3 = 210

Số lớn là:

210 + 9 = 219

Đáp số: 219

Khi bớt đi ở 2 số cùng số đơn vị thì hiệu vẫn không đổi.

Hiệu số phần bằng nhau:

3 - 2 = 1 (phần)

Số bé khi đã bớt đi 18 đơn vị:

125 : 1 x 2 = 250

Số bé là:

250 + 18 = 268

Đáp số: 268

Khi bớt đi số bé và thêm vào số lớn 19 đơn vị thì tổng vẫn không đổi.

Tổng số phần bằng nhau:

3 + 4 = 7 (phần)

Giá trị phần là:

630 : 7 = 90

Số bé khi đã bớt đi 19 đơn vị là:

90 x 3 = 270

Số bé là:

270 + 19 = 289

BÀI THI SỐ 3 : Vượt chướng ngại vật: 

1/ Tổng 2 số là 340; nếu lấy SL : SB thì được 3 và ko dư. Số bé là : ....; Số lớn là : .......;

 	Lấy số lớn chia cho số bé được thương cho ta biết số lớn gấp bao nhiêu lần số bé. Ta cũng có thể xem đó là tỉ số của số lớn và số bé. Trường hợp phép chia có dư thì khi ta giám số bị chia đi số đơn vị bằng với số dư thì lúc này tổng sẽ thay đổi theo. Ta có được bài toán TỔNG & TỈ. (Tương tự cho bài có dạng tìm hai số khi biệt HIỆU & TỈ)

Tổng số phần bằng nhau :

1 + 3 = 4 (phần)

Số bé là :

340 : 4 = 85

Số lớn là :

340 – 85 = 255

2/ Tổng 2 số là 186; nếu lấy SL : SB thì được 2 và dư 12. Số bé là : .....; Số lớn là : .........;

Khi giảm số lớn đi 12 đơn vị thì tổng sẽ là :

186 – 12 = 174

Tổng số phần bằng nhau :

1 + 2 = 3 (phần)

Số bé là :

174 : 3 = 58

Số lớn là :

186 – 58 = 128

3/ Tổng 2 số là 258; nếu lấy SL : SB thì được 2 và dư 21. Số bé là : .....; Số lớn là : .......;

Khi giảm số lớn đi 21 đơn vị thì tổng sẽ là :

258 – 21 = 237

Tổng số phần bằng nhau :

1 + 2 = 3 (phần)

Số bé là :

237 : 3 = 79

Số lớn là :

258 – 79 = 179

4/ Tổng 2 số là 426; nếu lấy SL : SB thì được 2 và ko dư. Số bé là : .....; Số lớn là : .......;

Tổng số phần bằng nhau :

1 + 2 = 3 (phần)

Số bé là :

426 : 3 = 142

Số lớn là :

426 – 142 = 284

5/ Tìm 2 số, biết nếu lấy SL : SB thì được 4 và dư 19. Hiệu 2 số là 133. 

Số bé là : ..................; Số lớn là : .......................;

Khi giảm số lớn đi 19 đơn vị thì hiệu sẽ là :

133 – 19 = 114

Hiệu số phần bằng nhau :

4 – 1 = 3 (phần)

Số bé là :

114 : 3 = 38

Số lớn là :

38 + 133 = 171

Tài liệu đính kèm:

  • doctoan_5.doc