Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 7 – Năm học 2015-2016 – Hà Việt Chương

Tải Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 7 – Năm học 2015-2016 – Hà Việt Chương

Xem trước Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 7 – Năm học 2015-2016 – Hà Việt Chương

doc
8 trang
Người đăng
dothuong
Lượt xem
743Lượt tải
0
Download
Bạn đang xem tài liệu “Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 7 – Năm học 2015-2016 – Hà Việt Chương”, để tải tài liệu gốc về máy bạn click vào nút DOWNLOAD ở trên
Đề thi Violympic môn Toán lớp 5 vòng 7 - Năm học 2015-2016 - Hà Việt Chương
ĐỀ VIOLYMPIC TOÁN 5 _ VÒNG 7 (2015-2016)

Mở ngày 16/11/2015

2

1

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

BÀI 1 : Sắp xếp: (Chọn các giá trị theo thứ tự tăng dần):

BÀI 2 : Đỉnh núi trí tuệ: 

Câu 1:

 6131,403

Câu 2: 

5,058 + 3,749 + 23,251 + 1,042 =

(5,058 + 1,042) + (3,749 + 23,251) =

6,1 + 27 = 33,1

Câu 3:

 1179,279

Câu 4:

(12,78 + 87,22) + (435,81 + 64,19) + (89 + 11) = 100 + 500 + 100 = 700

Câu 5:

5,1 + 6,4 + 7,7 + 9 + 10,3 + 11,6 + 12,9 + 14,2 + 15,5 + 16,8 + 18,1 + 19,4 + 20,7 =

(5,1+ 12,9) + (6,4+ 11,6) + (10,3 + 20,7) + (14,2+ 16,8) + (15,5 + 18,1 + 19,4) + 7,7 + 9 =

18 + 18 + 31 + 31 + 53 + 16,7 =

36 + 62 + 69,7 = 167,7

Câu 6:

Tổng ban đầu là:

432 : 3 = 144

Tỉ số ban đầu cũng là 1/5.

Tổng số phần bằng nhau:

1 + 5 = 6 (phần)

Số bé là:

144 : 6 = 24

Số lớn là:

144 – 24 = 120

Câu 7:

Tổng 2 số tự nhiên là 2007 (lẻ) nên hai số đó có 1 lẻ, 1 chẵn và hiệu chúng là một số lẻ.

Hiệu chúng là:

100 x 2 + 1 = 201

Số bé là:

(2007 – 201) : 2 = 903

Số lớn là :

2007 – 903 = 1104

Câu 8:

Tổng 2 số đó là:

257,9 x 2 = 515,8

Số bé là:

(515,8 – 95,8) : 2 = 210

Số lớn là:

210 + 95,8 = 305,8

Câu 9:

Chuyển 55,5 đơn vị từ số thứ nhất sang số thứ hai thì tổng vẫn không đổi.

Tổng số phần bằng nhau:

2 + 3 = 5 (phần)

Giá trị 1 phần là:

4325 : 5 = 865

Số thứ nhất sau khi chuyển:

865 x 2 = 1730

Số thứ nhất là:

1730 + 55,5 = 1785,5

Số thứ hai là :

4325 – 1785,5 = 2539,5

Câu 10:

Số lớn gấp 10 lần số bé.

Tổng số phần bằng nhau:

1 + 10 = 11 (phần)

Số bé là:

825 : 11 = 75

Số lớn là:

75 x 10 = 750

Câu 11:

Số lớn gấp 10 lần số bé.

Tổng số phần bằng nhau:

1 + 10 = 11 (phần)

Số bé là:

15576 : 11 = 1416

Số lớn là:

1416 x 10 = 14160

Câu 12:

Tổng của số bị trừ, số trừ và hiệu bằng 2 lần số bị trừ.

Số bị trừ là:

1470 : 2 = 735

Số trừ là:

(735 – 243) : 2 = 246

Câu 13:

Số trừ là:

(60,27 – 37,73) : 2 = 11,27

Số bị trừ là:

11,27 + 37,73 = 49

Câu 14:

12,24 < m x 2 < 3,45 + 312 : 26

12,24 < m x 2 < 15,45

m x 2 = 13 hoặc 14

=> m = 14 : 2

m = 7

Câu 15:

1991 < 5 x m – 2 < 1999

1993 < 5 x m < 2001

5 x m là một số chia hết cho 5.

Vậy 5 x m = 1995 hoặc 2000

Để m lớn nhất thì:

5 x m = 2000

m = 2000 : 5 

m = 400

BÀI THI SỐ 3 : Điền số thích hợp

Câu 1:

2250kg + 670kg + 4750kg + 330kg = 

(2250kg+ 4750kg) + (670kg + 330kg) = 

7000kg + 1000kg = 8000kg = 8 tấn

Câu 2:

2 600 000m2 + 58 700m2 + 400 000m2 + 1 300m2 =

(2 600 000m2 + 400 000m2) + (58 700m2 + 1 300m2) =

3 000 000m2 + 60 000m2 = 3 060 000m2 = 3,06km2.

Câu 3:

 1228

Câu 4:

Đây là dãy số cách đều nhau 0,2

Số số hạng:

(2,9 – 1,1) : 0,2 + 1 = 10 (số hạng)

Tổng chúng là:

(1,1 + 2,9) x 10 : 2 = 20

Câu 5: 

350dag = 3,5kg

Năm nay Nam cân nặng:

31,5 + 4,25 + 3,5 = 39,25 (kg)

Câu 6: 

Gọi số cần tìm là abc, ta có:

cab = abc x 5 + 25      (a≠0 và a<2 vì abcx5 là số có 3 chữ số)

Vậy a=1

Ta được:

100xc + 10x1 + b = (100 + 10xb + c) x 5 + 25

100xc + 10x1 + b = 500 + 50xb + 5c + 25

95xc = 49.b + 515

Do 95xc có chữ số tận cùng là 0 hoặc 5 nên b = 0 hoặc 5.

*.Với b=0 thì:

95xc = 515   (loại vì không tìm được c)

*.Với b=5 thì:

95xc = 49x5 + 515 = 760

c = 760 : 95

c=8

Số cần tìm là  158

Câu 7: 

Số dư lớn nhất là:

49 – 1 = 48

Số bị chia là :

27 x 49 + 48 = 1371

Câu 8:

Sơ đồ:

10 phần

Bố:	|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|... 10 + 22 ...|

Con:	 |---|

10 năm trước đến 22 năm sau thì được:

10 + 22 = 32 (năm)

32 năm ứng với số phần bằng nhau là:

(10 – 1) – 1 = 8 (phần)

Giá trị mỗi phần bằng nhau:

32 : 8 = 4 (tuổi)

Tuổi bố hiện nay là:

4 x 10 + 10 = 50 (tuổi)

2,53 yến = 25,3kg

0,245 tạ = 24,5kg

Hai lần số giấy vụn lớp đó thu được:

25,3 + 36,2 + 24,5 = 86 (kg)

Số giấy vụn lớp đó thu được:

86 : 2 = 43 (kg)

Số thứ nhất bằng 3/2 số thứ hai và bằng 5/2 số thứ ba.

=> 15/15 số thứ nhất bằng 15/10 số thứ hai và bằng 15/6 số thứ ba.

Hay số thứ nhất có 15 phần, số thứ hai có 10 phần và số thứ ba có 6 phần bằng nhau.

Hiệu số phần của số lớn nhất và bé nhất là:

15 – 6 = 9 (phần)

Giá trị 1 phần là:

72 : 9 = 8

Số thứ hai là:

8 x 10 = 80

Số lớn gấp 10 lần số bé.

Hiệu số phần bằng nhau:

10 – 1 = 9 (phần)

Số bé là:

21402 : 9 = 2378

Số lớn là: 

2378 + 21402 = 23780

 	Trùng câu 2

Giống như với 3 chữ số: 4; 2; 5 lập các số có 3 chữ số khác nhau. Sau đó ta đánh dấu phẩy vào các số để có 1 chữ số ở phần thập phân.

Ta được: 3 x 2 x 1 = 6 (số)

Câu 9: 

Nếu thay chữ số 8 bên phải số lớn thì số lớn gấp 10 lần số bé. Lúc này tổng sẽ là:

514 – 8 = 506

Tổng số phần bằng nhau:

1 + 10 = 11 (phần)

Số bé là:

506 : 11 = 46

Câu 10: 

Số chia (số nhỏ) là:

48 + 1 = 49

Số lớn là:

7 x 49 + 48 = 391

Câu 11: 

Số thứ nhất bằng 3/2 số thứ hai và bằng 5/2 số thứ ba.

=> 15/15 số thứ nhất bằng 15/10 số thứ hai và bằng 15/6 số thứ ba.

Hay số thứ nhất có 15 phần, số thứ hai có 10 phần và số thứ ba có 6 phần bằng nhau.

Hiệu số phần của số lớn nhất và bé nhất là:

15 – 6 = 9 (phần)

Giá trị 1 phần là:

72 : 9 = 8

Số thứ hai là:

8 x 10 = 80

Tài liệu đính kèm:

  • doctoan_5.doc